Yadda ake aiwatar da ƙirar EMC a cikin kwamitin PCB?

Tsarin EMC a cikin Kwamitin PCB ya kamata ya zama wani ɓangare na cikakkiyar ƙira na kowane na’ura da tsarin lantarki, kuma yana da tsada fiye da sauran hanyoyin da ke ƙoƙarin sa samfurin ya isa EMC. Maɓalli na fasaha na ƙirar daidaitawar lantarki shine nazarin hanyoyin kutse na lantarki. Sarrafa fitar da wutar lantarki daga tushen tsangwama na lantarki shine mafita na dindindin. Don sarrafa fitar da hanyoyin tsangwama, baya ga rage matakin amo na lantarki da ake samarwa ta hanyar hanyoyin katsalandan na lantarki, garkuwa (ciki har da warewa), tacewa, da fasahar ƙasa ana buƙatar amfani da su sosai.

ipcb

Babban dabarun ƙira na EMC sun haɗa da hanyoyin kariya na lantarki, dabarun tacewa da’ira, kuma ya kamata a ba da kulawa ta musamman ga ƙirar ƙasa na abin da ke kan ƙasa.

Ɗaya, dala ɗin ƙirar EMC a cikin hukumar PCB
Hoto 9-4 yana nuna hanyar da aka ba da shawarar don mafi kyawun ƙirar EMC na na’urori da tsarin. Wannan hoton pyramidal ne.

Da farko dai, tushen ingantaccen ƙirar EMC shine aikace-aikacen kyawawan ka’idodin ƙirar lantarki da injiniyoyi. Wannan ya haɗa da la’akari da aminci, kamar ƙayyadaddun ƙira na haɗuwa a cikin yarda da yarda, hanyoyin haɗuwa masu kyau, da dabarun gwaji daban-daban a ƙarƙashin haɓakawa.

Gabaɗaya magana, na’urorin da ke tuka kayan lantarki na yau dole ne a saka su akan PCB. Waɗannan na’urori sun ƙunshi sassa da da’irori waɗanda ke da yuwuwar tushen tsangwama kuma suna kula da makamashin lantarki. Sabili da haka, ƙirar EMC na PCB shine batu mafi mahimmanci na gaba a ƙirar EMC. Wurin da aka haɗa abubuwa masu aiki, da zazzage layin da aka buga, daidaitawar impedance, ƙirar ƙasa, da tacewa da kewaye yakamata a yi la’akari da su yayin ƙirar EMC. Wasu abubuwan PCB kuma suna buƙatar kariya.

Na uku, ana amfani da igiyoyi na ciki gabaɗaya don haɗa PCBs ko wasu ƙananan sassa na ciki. Sabili da haka, ƙirar EMC na kebul na ciki ciki har da hanyar tuƙi da garkuwa yana da matukar mahimmanci ga ɗaukacin EMC na kowace na’ura.

Yadda ake aiwatar da ƙirar EMC a cikin kwamitin PCB?

Bayan an kammala ƙirar EMC na PCB da ƙirar kebul na ciki, ya kamata a ba da kulawa ta musamman ga ƙirar garkuwar chassis da hanyoyin sarrafa duk ramuka, ramuka da kebul ta ramuka.

A ƙarshe, ya kamata kuma a mai da hankali kan shigar da wutar lantarki da fitarwa da sauran batutuwan tace kebul.

2. Tsaro na lantarki
Garkuwa galibi yana amfani da kayan aiki daban-daban, waɗanda aka kera su cikin harsashi daban-daban kuma an haɗa su da ƙasa don yanke hanyar yaduwar hayaniyar lantarki da aka samar ta hanyar haɗaɗɗen haɗaɗɗiyar lantarki, haɗaɗɗen haɗaɗɗen haɗaɗɗiya ko musanyawan filin lantarki mai haɗawa ta sararin samaniya. Keɓancewar galibi yana amfani da relays, warewa taswira ko photoelectric Isolators da sauran na’urori don yanke hanyar yaduwa na amo na lantarki a cikin nau’in gudanarwa ana nuna su ta hanyar rarraba tsarin ƙasa na sassan biyu na kewaye da yanke yiwuwar haɗuwa ta hanyar. impedance.

Tasirin jikin garkuwa yana wakiltar tasirin garkuwar (SE) (kamar yadda aka nuna a cikin Hoto 9-5). An bayyana tasirin garkuwar kamar:

Yadda ake aiwatar da ƙirar EMC a cikin kwamitin PCB?

Dangantakar da ke tsakanin tasirin garkuwar lantarki na lantarki da raguwar ƙarfin filin an jera su a cikin Table 9-1.

Yadda ake aiwatar da ƙirar EMC a cikin kwamitin PCB?

Mafi girman tasirin garkuwar, yana da wahala ga kowane haɓakar 20dB. Batun kayan aikin jama’a gabaɗaya yana buƙatar tasirin garkuwar kusan 40dB, yayin da batun kayan aikin soja gabaɗaya yana buƙatar tasirin kariya na fiye da 60dB.

Za a iya amfani da kayan da ke da ƙarfin ƙarfin lantarki da ƙarfin maganadisu azaman kayan kariya. Abubuwan kariya da aka fi amfani da su sune farantin karfe, farantin aluminum, foil na aluminum, farantin jan karfe, foil na jan karfe da sauransu. Tare da tsauraran buƙatun dacewa na lantarki don samfuran farar hula, ƙarin masana’antun sun karɓi hanyar sanya nickel ko jan ƙarfe akan harkashin filastik don cimma garkuwa.

Tsarin PCB, tuntuɓi 020-89811835

Uku, tace
Tace wata dabara ce don sarrafa amo na lantarki a cikin yankin mitar, tana ba da ƙananan tafarki don amo na lantarki don cimma manufar danne tsangwama na lantarki. Yanke hanyar da tsangwama ke yadawa tare da layin sigina ko layin wutar lantarki, kuma garkuwa tare ya zama cikakkiyar kariya ta tsoma baki. Misali, matatar samar da wutar lantarki tana ba da babban cikas ga mitar wutar lantarki na 50 Hz, amma yana ba da ƙarancin ƙarfi ga bakan amo na lantarki.

Dangane da nau’ikan tacewa daban-daban, an raba tacewa zuwa filtar wutar AC, tace layin watsa sigina da tacewa. Bisa ga mitar band na tace, za a iya raba tacewa zuwa nau’i nau’i hudu: ƙananan wucewa, babban wucewa, band-pass, da band-stop.

Yadda ake aiwatar da ƙirar EMC a cikin kwamitin PCB?

Hudu, samar da wutar lantarki, fasahar ƙasa
Ko kayan aikin fasaha ne, na’urorin lantarki na rediyo, da kayayyakin lantarki, dole ne a yi amfani da su ta hanyar wutar lantarki. An raba wutar lantarki zuwa wutar lantarki ta waje da kuma wutar lantarki ta ciki. Samar da wutar lantarki shine na yau da kullun kuma mai tsanani tushen tsangwama na lantarki. Irin su tasirin grid ɗin wutar lantarki, ƙarfin wutar lantarki mafi girma zai iya zama kamar kilovolts ko fiye, wanda zai haifar da mummunar lalacewa ga kayan aiki ko tsarin. Bugu da kari, babban layin wutar lantarki hanya ce ta siginar tsangwama iri-iri don mamaye kayan aiki. Sabili da haka, tsarin samar da wutar lantarki, musamman ƙirar EMC na samar da wutar lantarki mai sauyawa, wani muhimmin sashi ne na ƙirar matakin matakin. Matakan sun bambanta, kamar kebul na samar da wutar lantarki ana zana kai tsaye daga babban ƙofar grid ɗin wutar lantarki, AC ɗin da aka zana daga grid ɗin wutar lantarki yana daidaitawa, ƙarancin wucewar wucewa, keɓewa tsakanin iskar wutar lantarki, garkuwa, hanawa, da kuma wuce gona da iri da kuma kariyar wuce gona da iri.

Ƙarƙashin ƙasa ya haɗa da ƙaddamarwa, ƙaddamar da sigina, da sauransu. Zane-zanen jikin da aka yi da ƙasa, da tsarin wayar ƙasa, da ƙeƙasasshiyar igiyar ƙasa a mitoci daban-daban ba wai kawai suna da alaƙa da amincin lantarki na samfur ko tsarin ba, har ma suna da alaƙa da daidaitawar lantarki da fasahar aunawa.

Kyakkyawan ƙasa na iya kare aikin yau da kullun na kayan aiki ko tsarin da amincin mutum, kuma yana iya kawar da tsangwama iri-iri na lantarki da walƙiya. Sabili da haka, ƙirar ƙasa yana da matukar mahimmanci, amma kuma abu ne mai wahala. Akwai nau’ikan wayoyi na ƙasa da yawa, gami da ƙasa dabaru, ƙasan sigina, ƙasa garkuwa, da ƙasa mai kariya. Hakanan za’a iya raba hanyoyin ƙasa zuwa ƙasa mai maki ɗaya, ƙasa mai ma’ana da yawa, haɗa ƙasa da ƙasa mai iyo. Madaidaicin shimfidar ƙasa ya kamata ya kasance a kan yuwuwar sifili, kuma babu wani bambanci mai yuwuwa tsakanin wuraren saukar ƙasa. Amma a zahiri, kowane “ƙasa” ko waya ta ƙasa yana da juriya. Lokacin da wutan lantarki ke gudana, raguwar ƙarfin lantarki zai faru, ta yadda yuwuwar da ke kan wayar ƙasa ba ta zama sifili ba, kuma za a sami wutar lantarki ta ƙasa tsakanin wuraren saukar ƙasa biyu. Lokacin da da’irar ta kasance ƙasa a wurare da yawa kuma akwai haɗin sigina, zai samar da ƙarfin tsoma baki na ƙasa. Sabili da haka, fasahar ƙaddamar da ƙasa ta musamman ce, kamar ƙaddamar da siginar siginar kuma yakamata a raba ƙasan wutar lantarki, hadaddun da’irori suna amfani da ƙasa mai ma’ana da yawa da ƙasa gama gari.