A taƙaice bayyana ma’ana da aikin PCB

Don yin kowane shirin da ke shiga cikin aiwatarwa na lokaci ɗaya, gami da bayanai na iya gudana da kansu, dole ne a saita tsarin tsarin bayanai na musamman don shi a cikin tsarin aiki, wanda ake kira toshe sarrafa tsari (PCB, Block Control Control). Akwai wasiƙa ɗaya zuwa ɗaya tsakanin tsari da PCB, kuma tsarin mai amfani ba zai iya gyaggyarawa ba.

ipcb

Matsayin tsarin sarrafawa toshe PCB:

Domin sauƙaƙe bayanin tsarin da sarrafa tsarin aiki, an tsara tsarin bayanai na musamman don kowane tsari a cikin ainihin OS-Process Control Block PCB (Tsarin Gudanar da Tsarin). A matsayin wani ɓangare na tsarin, PCB yana yin rikodin duk bayanan da tsarin aiki ke buƙata don bayyana halin da ake ciki na tsari da kuma gudanar da aikin tsarin. Shi ne mafi mahimmancin tsarin bayanan da aka yi rikodin a cikin tsarin aiki. Matsayin PCB shine yin shirin (ciki har da bayanai) wanda ba zai iya gudanar da kansa ba a cikin mahalli da yawa na shirye-shirye ya zama rukunin asali wanda zai iya gudana da kansa, tsari wanda za’a iya aiwatarwa tare da sauran matakai.

(2) PCB na iya gane yanayin aiki na tsaka-tsaki. A cikin mahalli na shirye-shirye da yawa, shirin yana gudana a cikin yanayin aiki na tsaka-tsaki-da-tafi. Lokacin da aka dakatar da tsari saboda toshewa, dole ne ya riƙe bayanan rukunin CPU lokacin da yake gudana. Bayan samun PCB, tsarin zai iya adana bayanan rukunin CPU a cikin PCB na tsarin da aka katse don amfani lokacin da aka dawo da rukunin CPU lokacin da aka sake shirin aiwatarwa. Don haka, ana iya sake bayyanawa cewa a cikin yanayi mai yawan shirye-shirye, a matsayin tsayayyen shiri a ma’anar gargajiya, saboda ba shi da hanyar da za ta kare ko adana rukunin yanar gizon ta, ba zai iya ba da tabbacin sake buga sakamakon aikin sa ba. , don haka rasa aikinsa. mahimmanci.

(3) PCB yana ba da bayanan da ake buƙata don sarrafa tsari. Lokacin da mai tsarawa ya tsara tsarin da zai gudana, zai iya nemo shirin da ya dace da bayanai kawai bisa ga ma’anar adireshin farawa na shirin da bayanan da aka rubuta a cikin PCB na tsari a cikin ƙwaƙwalwar ajiya ko ajiyar waje; yayin aiwatar da aiki, lokacin da ake buƙatar isa ga fayil ɗin Lokacin da fayiloli ko na’urorin I/O a cikin tsarin, suna buƙatar dogaro da bayanan da ke cikin PCB. Bugu da kari, bisa ga jerin albarkatun a cikin PCB, ana iya koyan duk albarkatun da ake buƙata don aiwatarwa. Ana iya ganin cewa a duk tsawon rayuwar rayuwa na tsari, tsarin aiki koyaushe yana sarrafawa da sarrafa tsari bisa ga PCB.

(4) PCB yana ba da bayanan da ake buƙata don tsara tsari. Sai kawai matakai a cikin shirye-shiryen za a iya tsara su don aiwatarwa, kuma PCB yana ba da bayani game da abin da yanayin tsarin yake. ; Bugu da ƙari, sau da yawa ya zama dole don sanin wasu bayanai game da tsarin lokacin tsarawa. Misali, a cikin fifikon tsara algorithm, kuna buƙatar sanin fifikon tsari. A wasu madaidaitan tsara algorithms, kuna buƙatar sanin lokacin jira na tsari da abubuwan da aka aiwatar.

(5) PCB yana gane aiki tare da sadarwa tare da wasu matakai. Ana amfani da tsarin aiki tare don gane haɗin gwiwar matakai daban-daban. Lokacin da aka karɓi tsarin semaphore, yana buƙatar saita daidaitaccen semaphore don aiki tare a kowane tsari. Hakanan PCB yana da yanki ko ma’anar layin sadarwa don sadarwa ta tsari.

Bayani a cikin toshe sarrafa tsari:

A cikin toshe sarrafa tsari, galibi ya ƙunshi bayanai masu zuwa:

(1) Mai gano tsari: Ana amfani da mai gano tsari don nuna tsari na musamman. Tsarin yawanci yana da nau’ikan ganowa iri biyu: ① masu gano waje. Domin sauƙaƙe tsarin mai amfani don samun damar tsarin, dole ne a saita mai ganowa na waje don kowane tsari. Mahalicci ne ke bayarwa kuma yawanci ya ƙunshi haruffa da lambobi. Domin bayyana dangantakar iyali na tsari, dole ne a saita ID na tsari na iyaye da kuma ID na tsari na yaro. Bugu da ƙari, ana iya saita ID na mai amfani don nuna mai amfani wanda ya mallaki tsarin. ② Mai gano ciki. Domin sauƙaƙe amfani da tsarin ta hanyar tsarin, an saita mai ganowa na ciki don tsari a cikin OS, wato, kowane tsari yana ba da ma’anar dijital ta musamman, wanda yawanci shine lambar serial na tsari.

(2) Processor state: Hakanan ana kiran bayanin yanayin processor ɗin mahallin masarrafar, wanda galibi ya ƙunshi abubuwan da ke cikin rajista daban-daban na processor. Waɗannan rijistar sun haɗa da: ①Rijista-manufa ta gabaɗaya, kuma aka sani da rijistar ganuwa mai amfani, waɗanda shirye-shiryen mai amfani ke samun damar yin amfani da su don adana bayanai na ɗan lokaci. A yawancin na’urori masu sarrafawa, akwai rajista na 8 zuwa 32 na gaba ɗaya. A cikin kwamfutocin da aka tsara RISC Za a iya samun fiye da 100; ② counter na umarni, wanda ke adana adireshin umarni na gaba da za a shiga; ③ Kalmar matsayi na shirin PSW, wacce ta ƙunshi bayanin matsayi, kamar lambar yanayi, yanayin aiwatarwa, katse tutar abin rufe fuska, da sauransu; ④ Mai nuna alamar mai amfani, Yana nufin cewa kowane tsari na mai amfani yana da tsarin tsarin guda ɗaya ko da yawa, waɗanda ake amfani da su don adana sigogin tsari da tsarin kiran tsarin da adiresoshin kira. Mai nunin tari yana nuni zuwa saman tarin. Lokacin da mai sarrafawa ke cikin yanayin aiwatarwa, yawancin bayanan da ake sarrafa ana sanya su cikin rajista. Lokacin da aka kunna tsarin, dole ne a adana bayanan jihar processor a cikin PCB mai dacewa, ta yadda za a iya ci gaba da aiwatarwa daga madaidaicin lokacin da aka sake aiwatar da aikin.

(3) Tsare-tsare bayanan tsarawa: Lokacin da OS ke tsarawa, ya zama dole a fahimci matsayin tsari da bayanai game da tsara tsari. Waɗannan bayanan sun haɗa da: ① Matsayin tsari, yana nuna matsayin tsari na yanzu, wanda ake amfani da shi azaman tushen tsarin tsarawa da musanyawa Tsarin da ke da fifiko mafi girma ya kamata ya fara samun mai sarrafawa; ③Sauran bayanan da ake buƙata don tsara tsarin tsari, wanda ke da alaƙa da tsarin tsara tsarin algorithm da aka yi amfani da shi Misali, jimlar lokacin da tsarin ya kasance yana jiran CPU, jimlar lokacin da aka aiwatar da tsarin, da sauransu; ④ Event yana nufin taron da ake jira don canzawa daga yanayin aiwatarwa zuwa yanayin toshewa, wato, dalilin toshewa.

(4) Bayanin sarrafa tsari: Yana nufin bayanan da ake buƙata don sarrafa tsari, wanda ya haɗa da: kashe lokacin da aka aiwatar da tsari. , Ana iya samun shirin da bayanai daga PCB; ②Tsarin aiki tare da tsarin sadarwa, wanda shine tsarin da ya dace don aiki tare da aiwatar da sadarwa, kamar masu nuna layin saƙo, semaphores, da dai sauransu, ana iya sanya su a cikin PCB gaba ɗaya ko a sashi; ③ Jerin albarkatun, wanda aka jera dukkan albarkatun (sai CPU) da tsarin ke bukata yayin gudanar da aikinsa, sannan kuma akwai jerin albarkatun da aka ware wa tsarin; ④ Alamar haɗin gwiwa, wanda ke ba da tsari ( PCB) Adireshin farko na PCB na tsari na gaba a cikin jerin gwano.