Wadanne matsaloli za a iya fuskanta a cikin ƙirar PCB mai girma da sauri?

A halin yanzu, high-mita da PCB mai sauri ƙira ya zama babban al’ada, kuma kowane injiniyan Layout na PCB ya kamata ya ƙware. Bayan haka, Banermei zai raba tare da ku wasu ƙwarewar ƙira na ƙwararrun kayan masarufi a cikin da’irar PCB masu tsayi da sauri, kuma ina fata zai zama taimako ga kowa.

ipcb

1. Yadda za a kauce wa babban tsangwama?

Babban ra’ayin guje wa tsangwama mai girma shine a rage kutsawar filin lantarki na sigina mai girma, wanda shine abin da ake kira crosstalk (Crosstalk). Kuna iya ƙara nisa tsakanin siginar mai sauri da siginar analog, ko ƙara alamun tsaro na ƙasa kusa da siginar analog. Har ila yau kula da kutsawar amo daga ƙasan dijital zuwa ƙasan analog.

2. Yadda za a yi la’akari da impedance daidai lokacin da zayyana high-gudun PCB zane makirci?

Lokacin zayyana da’irori na PCB masu sauri, matching impedance ɗaya ne daga cikin abubuwan ƙira. Ƙimar impedance yana da cikakkiyar dangantaka tare da hanyar wayoyi, kamar tafiya a kan saman Layer (microstrip) ko Layer na ciki (stripline / double stripline), nisa daga ma’aunin tunani (layin wuta ko ƙasa), nisa wayoyi, kayan PCB. , da dai sauransu. Dukansu za su shafi halayyar impedance darajar da alama. Wato, za a iya ƙayyade ƙimar impedance kawai bayan an haɗa waya. Gabaɗaya, software na kwaikwaiyo ba zai iya la’akari da wasu sharuɗɗan wayoyi tare da dakatarwa ba saboda ƙayyadaddun ƙirar da’ira ko algorithm na lissafi da aka yi amfani da su. A wannan lokacin, kawai wasu masu ƙarewa (ƙarewa), kamar juriya na jeri, za’a iya adana su akan zane mai ƙima. Rage tasirin katsewa a cikin abin da aka gano. Ainihin maganin matsalar shine a yi ƙoƙari don guje wa katsewar abubuwan da ke haifar da wayoyi.

3. A cikin ƙirar PCB mai sauri, wadanne al’amura yakamata mai zane yayi la’akari da dokokin EMC da EMI?

Gabaɗaya, ƙirar EMI/EMC tana buƙatar yin la’akari da abubuwan da ke haskakawa da kuma gudanar da su a lokaci guda. Na farko yana cikin ɓangaren mitar mafi girma (<30MHz) kuma na ƙarshen shine ƙananan mitar (<30MHz). Don haka ba za ku iya kawai kula da babban mitar ba kuma ku yi watsi da sashin ƙananan mitar. Kyakkyawan zane na EMI/EMC dole ne yayi la’akari da wurin da na’urar take, tsarin tara PCB, hanyar haɗi mai mahimmanci, zaɓin na’urar, da sauransu a farkon shimfidar wuri. Idan babu tsari mafi kyau a gabani, za a warware shi daga baya. Zai yi sau biyu sakamakon tare da rabin ƙoƙarin kuma ƙara yawan farashi. Misali, wurin janareta na agogo bai kamata ya kasance kusa da mahaɗin waje ba. Ya kamata sigina masu saurin sauri su je cikin Layer na ciki gwargwadon yiwuwa. Kula da halayyar impedance matching da kuma ci gaba da tunani Layer don rage tunani. Matsakaicin kashe siginar da na’urar ta tura ya kamata ya zama ƙanƙanta gwargwadon yiwu don rage tsayi. Abubuwan da aka haɗa akai-akai, lokacin zabar capacitor na decoupling/bypass, kula da ko amsawar mitar ta cika buƙatun don rage hayaniya akan jirgin wuta. Bugu da ƙari, kula da hanyar dawowa na siginar sigina mai girma na yanzu don sanya yankin madauki a matsayin ƙananan kamar yadda zai yiwu (wato, maɗaukakiyar madauki a matsayin ƙarami) don rage radiation. Hakanan za’a iya raba ƙasa don sarrafa kewayon amo mai girma. A ƙarshe, da kyau zaɓi ƙasa chassis tsakanin PCB da gidaje.

4. Yadda za a zabi PCB board?

Zaɓin kwamitin PCB dole ne ya daidaita daidaito tsakanin buƙatun ƙira da samar da taro da farashi. Bukatun ƙira sun haɗa da sassan lantarki da na inji. Yawancin lokaci wannan matsalar kayan abu ta fi mahimmanci yayin zayyana allunan PCB masu saurin gaske (yawanci fiye da GHz). Misali, kayan FR-4 da aka saba amfani da su, asarar dielectric a mitar GHz da yawa zai yi tasiri mai girma akan rage siginar, kuma maiyuwa bazai dace ba. Dangane da batun wutar lantarki, kula da ko dielectric akai-akai da asarar dielectric sun dace da mitar da aka tsara.

5. Yadda za a hadu da bukatun EMC kamar yadda zai yiwu ba tare da haifar da matsa lamba mai yawa ba?

Haɓaka farashin allon PCB saboda EMC yawanci shine saboda haɓakar adadin yadudduka na ƙasa don haɓaka tasirin garkuwa da ƙari na ƙwanƙwasa ferrite, shake da sauran na’urori masu murmurewa masu ƙarfi. Bugu da ƙari, yawanci ya zama dole don daidaita tsarin garkuwar a kan wasu cibiyoyi don yin duk tsarin ya wuce abubuwan da ake bukata na EMC. Abubuwan da ke biyowa kawai suna ba da wasu fasahohin ƙira na hukumar PCB don rage tasirin hasken lantarki da ke haifar da da’ira.

Yi ƙoƙarin zaɓar na’ura mai saurin kashe sigina don rage yawan abubuwan da siginar ke haifarwa.

Kula da sanya manyan abubuwan haɗin gwiwa, ba kusa da mai haɗin waje ba.

Kula da impedance daidaitattun sigina masu saurin sauri, layin waya da kuma hanyar dawowar sa, don rage yawan tunani da radiation.

Sanya isassun na’urori masu rarraba wutar lantarki da suka dace a kan fitilun samar da wutar lantarki na kowace na’ura don rage hayaniyar jirgin sama da na ƙasa. Kula da hankali na musamman don ko amsawar mitar da halayen zafin jiki na capacitor sun dace da buƙatun ƙira.

Za a iya raba ƙasa kusa da mai haɗin waje da kyau daga ƙasa, kuma ana iya haɗa ƙasan mai haɗawa zuwa ƙasan chassis kusa.

Ana iya amfani da alamun gadin ƙasa da kyau tare da wasu sigina masu sauri na musamman. Amma kula da tasiri na gadi / shunt burbushi a kan halayyar impedance na alama.

Layin wutar lantarki yana raguwa 20H daga ƙasan ƙasa, kuma H shine nisa tsakanin layin wutar lantarki da ƙasan ƙasa.

6. Wadanne al’amura ya kamata a kula da su lokacin zayyanawa, kewayawa da shimfidar babban mitar PCB sama da 2G?

PCBs masu tsayi sama da 2G suna cikin ƙirar mitar rediyo kuma ba su cikin iyakokin tattaunawa na ƙirar da’irar dijital mai sauri. Ya kamata a yi la’akari da shimfidar wuri da tsarin da’irar mitar rediyo tare da tsararraki, saboda shimfidawa da tsarin za su haifar da tasirin rarrabawa. Haka kuma, ana samun wasu na’urori marasa amfani a cikin ƙirar mitar rediyo ta hanyar ma’anoni masu ma’ana da kuma foils na musamman na jan karfe. Sabili da haka, ana buƙatar kayan aikin EDA don samar da na’urori masu ƙima da kuma gyara foils na jan karfe na musamman. Gidan allo na Mentor yana da ƙirar ƙirar RF na musamman wanda zai iya biyan waɗannan buƙatun. Haka kuma, ƙirar RF gabaɗaya yana buƙatar ƙwararrun kayan aikin bincike na RF. Mafi shahara a cikin masana’antar shine agilent’s eesoft, wanda ke da kyakkyawar mu’amala tare da kayan aikin Mentor.

7. Shin ƙara gwajin gwajin zai shafi ingancin sigina mai sauri?

Ko zai shafi ingancin siginar ya dogara da hanyar ƙara wuraren gwaji da kuma saurin siginar. Ainihin, ƙarin wuraren gwaji (kada ku yi amfani da abin da ke wanzu ta hanyar ko DIP fil azaman wuraren gwaji) ana iya ƙarawa zuwa layin ko ja ɗan gajeren layi daga layin. Tsohon yayi daidai da ƙara ƙaramin capacitor akan layi, na ƙarshe shine ƙarin reshe. Duk waɗannan sharuɗɗan biyu za su shafi siginar mai sauri fiye ko žasa, kuma girman tasirin yana da alaƙa da saurin mitar siginar da ƙimar gefen siginar. Ana iya sanin girman tasirin ta hanyar kwaikwayo. A ka’ida, ƙananan gwajin gwajin, mafi kyau (ba shakka, dole ne ya dace da bukatun kayan aikin gwajin) guntun reshe, mafi kyau.