Magana game da la’akari da zane na PCB hukumar a cikin zane na sauya wutar lantarki

A cikin zane na sauya wutar lantarki, ƙirar jiki na Kwamitin PCB shine mahaɗin ƙarshe. Idan hanyar ƙira ba ta dace ba, PCB na iya haskaka tsangwama na lantarki da yawa kuma ya sa wutar lantarki ta yi aiki marar ƙarfi. Wadannan su ne abubuwan da ke bukatar kulawa a kowane mataki na nazari:

ipcb

Zane yana gudana daga tsari zuwa PCB

Ƙirƙirar ma’auni-“ka’idar shigarwar netlist-“tsararrun saitunan sigina -” shimfidar wuri-“wayoyin hannu-“ƙirar tabbatarwa -” bita-” fitarwar CAM.

Siffar sashi

Ayyukan da aka yi sun tabbatar da cewa ko da ƙirar ƙirar da’irar daidai ne kuma ba a tsara allon da aka buga da kyau ba, zai yi mummunar tasiri ga amincin kayan lantarki. Misali, idan layuka guda biyu masu sirara guda biyu na allon da aka buga suna kusa da juna, hakan zai haifar da jinkirin siginar sigina da hayaniyar tunani a ƙarshen layin watsawa; tsangwama da aka yi ta hanyar la’akari mara kyau na wutar lantarki da layin ƙasa zai sa samfurin ya lalace. An rage aikin, don haka lokacin zayyana allon da’irar da aka buga, ya kamata a biya hankali don ɗaukar hanyar da ta dace. Kowane mai sauya wutar lantarki yana da madaukai guda huɗu na yanzu:

(1) Wutar wutar lantarki AC

(2) fitarwa mai gyara AC kewaye

(3) Madauki tushen siginar shigarwa na yanzu

(4) fitarwa load halin yanzu madauki shigar da madauki

Ana cajin capacitor na shigarwa ta kusan daidaitaccen halin yanzu na DC. Na’urar tacewa galibi tana aiki azaman ma’ajiyar kuzarin faɗaɗawa; Hakazalika, ana kuma amfani da capacitor na fitarwa don adana makamashi mai girma daga mai gyara fitarwa da kuma kawar da wutar lantarki na DC na madauki na kayan aiki. Saboda haka, tashoshi na shigarwa da fitarwa na tace capacitors suna da matukar muhimmanci. Ya kamata a haɗa na’urorin shigarwa da fitarwa na yanzu zuwa wutar lantarki daga tashoshi na capacitor mai tacewa bi da bi; idan haɗin da ke tsakanin kewayen shigarwa / fitarwa da kuma wutar lantarki / mai daidaitawa ba za a iya haɗa shi da capacitor An haɗa tashoshi kai tsaye ba, kuma wutar AC za ta haskaka cikin yanayi ta hanyar shigarwa ko fitarwa mai tace capacitor.

Da’irar AC na wutar lantarki da da’irar AC na mai gyarawa sun ƙunshi igiyoyin trapezoidal masu girma-girma. Abubuwan jituwa na waɗannan igiyoyin ruwa suna da girma sosai. Mitar ya fi girma fiye da ainihin mitar sauyawa. Girman kololuwa na iya zama babba kamar sau 5 girman girman shigar da / fitarwa na DC na yanzu. Lokacin miƙa mulki yawanci kusan 50 ns.

Wadannan madaukai guda biyu sun fi dacewa da kutsawa na lantarki, don haka dole ne a shimfida madaukai na AC kafin sauran layukan da aka buga a cikin wutar lantarki. Manyan abubuwa guda uku na kowane madauki sune capacitors filter, power switches ko rectifiers, inductor ko transformers. Sanya su kusa da juna kuma daidaita matsayi na abubuwan da aka gyara don sanya hanyar da ke tsakanin su a takaice kamar yadda zai yiwu. Hanya mafi kyau don kafa shimfidar wutar lantarki mai sauyawa tana kama da ƙirar wutar lantarki. Mafi kyawun tsarin ƙira shine kamar haka:

sanya taransifoma

zane ikon canza madauki na yanzu

Zane fitarwa mai gyara madauki na yanzu

Da’irar sarrafawa da aka haɗa zuwa da’irar wutar lantarki

Ƙirƙirar madauki na tushen shigarwa na yanzu da tace shigarwa. Zana madauki mai ɗaukar kaya da tace fitarwa bisa ga sashin aiki na kewaye. Lokacin tsara duk abubuwan da ke cikin kewaye, dole ne a cika waɗannan ka’idoji:

(1) Da farko, la’akari da girman PC B. Lokacin da girman PC B ya yi girma, layin da aka buga za su yi tsawo, rashin ƙarfi zai karu, ƙarfin hana surutu zai ragu, kuma farashin zai karu; idan girman PC B ya yi ƙanƙanta, ɓarkewar zafi ba zai yi kyau ba, kuma layin da ke kusa da su za su sami sauƙin damuwa. Mafi kyawun sifa na allon kewayawa shine rectangular, yanayin yanayin shine 3: 2 ko 4: 3, kuma abubuwan da ke gefen allon kewayawa gabaɗaya ba su da ƙasa da 2mm daga gefen allon kewayawa.

(2) Lokacin sanya na’urar, yi la’akari da siyarwar na gaba, ba mai yawa ba.

(3) Ɗauki ainihin ɓangaren kowane da’ira mai aiki a matsayin tsakiya kuma ka shimfiɗa kewaye da shi. Abubuwan da aka gyara yakamata su kasance daidai, da kyau kuma a daidaita su akan PC B, ragewa da gajarta jagora da haɗin kai tsakanin abubuwan, kuma capacitor na decoupling yakamata ya kasance kusa da VCC na na’urar.

(4) Don da’irori masu aiki a manyan mitoci, dole ne a yi la’akari da sigogin da aka rarraba tsakanin abubuwan haɗin gwiwa. Gabaɗaya, ya kamata a tsara da’irar a layi daya gwargwadon yiwuwa. Ta wannan hanyar, ba kawai kyakkyawa ba ne, amma har ma da sauƙi don shigarwa da waldawa, da sauƙin samar da yawan jama’a.

(5) Shirya matsayi na kowace naúrar da’ira mai aiki bisa ga magudanar da’ira, domin shimfidar wuri ya dace don zagayawan sigina, kuma ana kiyaye siginar a hanya ɗaya kamar yadda zai yiwu.

(6) Ka’ida ta farko na shimfidawa ita ce tabbatar da ƙimar wayoyi, kula da haɗin kai yayin motsi na’urar, da kuma haɗa na’urorin da aka haɗa tare.

(7) Rage wurin madauki kamar yadda zai yiwu don murkushe tsangwama na hasken wutar lantarki.

saitunan siga

Nisa tsakanin wayoyi masu kusa dole ne su iya biyan buƙatun amincin lantarki, kuma don sauƙaƙe aiki da samarwa, nisa ya kamata ya kasance mai faɗi gwargwadon yiwuwa. Matsakaicin tazara dole ne ya zama aƙalla dacewa da ƙarfin ƙarfin lantarki. Lokacin da yawan wayoyi ya yi ƙasa, za a iya ƙara tazarar layin sigina yadda ya kamata. Don layukan sigina tare da babban rata tsakanin manyan matakai da ƙananan matakan, tazarar ya kamata ya zama gajere gwargwadon yiwuwa kuma ya kamata a ƙara tazara. Saita tazarar alama zuwa mil 8.

Nisa daga gefen rami na ciki na kushin zuwa gefen allon buga ya kamata ya fi 1mm, don kauce wa lahani na kushin yayin aiki. Lokacin da alamun da ke da alaƙa da pads ɗin suna da bakin ciki, haɗin tsakanin pads da alamun ya kamata a tsara su zuwa siffar digo. Amfanin wannan shi ne cewa pads ɗin ba su da sauƙi don kwasfa, amma ba a iya cire haɗe-haɗe da labulen.

wayoyi

Wutar wutar lantarki ta sauya tana ƙunshe da sigina masu yawa. Duk wani layi da aka buga akan PC B zai iya aiki azaman eriya. Tsawon tsayi da nisa na layin da aka buga zai shafi tasirinsa da inductance, don haka ya shafi amsawar mita. Ko da layukan da aka buga waɗanda ke wuce siginar DC na iya haɗawa da siginar mitar rediyo daga layukan da aka buga kusa da su kuma suna haifar da matsalolin da’ira (har ma da sake haskaka sigina masu shiga tsakani). Don haka, duk layukan da aka buga da suka wuce AC current ya kamata a tsara su su zama gajere da faɗi sosai yadda zai yiwu, wanda ke nufin duk abubuwan da aka haɗa da layukan da aka buga da sauran layukan wutar lantarki dole ne a sanya su kusa sosai.

Tsawon layin da aka buga ya yi daidai da inductance da impedance da yake nunawa, yayin da nisa ya bambanta da inductance da impedance na layin da aka buga. Tsawon yana nuna tsawon amsawar layin da aka buga. Tsawon tsayi, ƙananan mitar da layin da aka buga zai iya aikawa da karɓar raƙuman ruwa na lantarki, kuma yana iya haskaka ƙarin ƙarfin mitar rediyo. Dangane da halin yanzu na allon da’irar da aka buga, gwada ƙara faɗin layin wutar lantarki don rage juriyar madauki. A lokaci guda, sanya jagorar layin wutar lantarki da layin ƙasa daidai da jagorancin halin yanzu, wanda ke taimakawa wajen haɓaka ƙarfin haɓakar amo. Grounding shine reshe na ƙasa na madaukai huɗu na yanzu na wutar lantarki mai sauyawa. Yana taka muhimmiyar rawa a matsayin wuri na yau da kullun don kewayawa. Hanya ce mai mahimmanci don sarrafa tsangwama.

Sabili da haka, ya kamata a yi la’akari da sanyawa na waya ta ƙasa a cikin shimfidar wuri. Haɗin ƙasa daban-daban zai haifar da rashin kwanciyar hankali samar da wutar lantarki.

Ya kamata a kula da waɗannan abubuwan a cikin ƙirar waya ta ƙasa:

1. Daidai zaɓi ƙasa mai aya ɗaya. Gabaɗaya, tashar gama gari ta capacitor tace yakamata ta zama wurin haɗin kai kawai don haɗa sauran wuraren ƙasa zuwa ƙasan AC na babban halin yanzu. Ya kamata a haɗa shi zuwa matakin ƙasa na wannan matakin, musamman la’akari da cewa halin yanzu yana komawa ƙasa a kowane bangare na kewaye yana canzawa. Ƙunƙarar ainihin layin da ke gudana zai haifar da canji na yuwuwar ƙasa na kowane bangare na kewayawa kuma ya gabatar da tsangwama. A cikin wannan samar da wutar lantarki, wayoyi da inductance tsakanin na’urorin ba su da wani tasiri kaɗan, kuma yanayin da ke gudana ta hanyar da’irar ƙasa yana da tasiri mafi girma akan tsoma baki. Haɗe zuwa fil ɗin ƙasa, ƙananan wayoyi na ƙasa na sassa da yawa na madauki mai daidaitawa na yanzu suna kuma haɗa su da fitilun ƙasa na ma’aunin ma’aunin tacewa, ta yadda wutar lantarki ta yi aiki da ƙarfi kuma ba ta da sauƙi don jin daɗi. Haɗa diodes guda biyu ko ƙaramin resistor, a zahiri, ana iya haɗa shi da ɗan ƙaramin tagulla mai ƙarfi.

2. Kauri mai ƙasan waya gwargwadon yiwuwa. Idan igiyar ƙasa tana da sirara sosai, yuwuwar ƙasa za ta canza tare da canjin halin yanzu, wanda zai haifar da matakin siginar lokaci na kayan lantarki ya zama mara ƙarfi, kuma aikin hana amo zai lalace. Sabili da haka, ya zama dole a tabbatar da cewa kowane babban tashar ƙasa na yanzu Yi amfani da wayoyi da aka buga a matsayin gajere kuma gwargwadon iyawa, da faɗaɗa faɗin wutar lantarki da wayoyi na ƙasa gwargwadon yiwuwa. Zai fi kyau a sanya wayoyi na ƙasa ya fi fadi fiye da wutar lantarki. Alakarsu ita ce: waya ta kasa “power wire” siginar waya. Ya kamata nisa ya zama mafi girma fiye da 3mm, kuma ana iya amfani da babban yanki na Layer na jan karfe a matsayin waya ta ƙasa, kuma wuraren da ba a yi amfani da su a kan allon da aka buga ba an haɗa su da ƙasa a matsayin waya ta ƙasa. Lokacin yin wayoyi na duniya, dole ne a bi ka’idodi masu zuwa:

(1) Waya shugabanci: Daga hangen zaman gaba na soldering surface, da tsarin da aka gyara ya kamata a matsayin daidai kamar yadda zai yiwu tare da makirci zane. Jagoran wayoyi ya fi dacewa ya kasance daidai da hanyar wayoyi na zane-zane, saboda yawanci ana buƙatar sigogi daban-daban akan farfajiyar siyar yayin aikin samarwa. Dubawa, don haka wannan ya dace don dubawa, gyarawa da haɓakawa a cikin samarwa (Lura: yana nufin jigon saduwa da aikin kewayawa da buƙatun gabaɗayan shigarwa na injin da shimfidar panel).

(2) Lokacin zayyana zane-zane na wayoyi, bai kamata a lanƙwasa igiyar ba kamar yadda zai yiwu, kuma faɗin layin da ke kan baka da aka buga kada ya canza ba zato ba tsammani. Kusurwar waya ya kamata ya zama digiri ≥90, kuma layin ya kamata ya zama mai sauƙi da bayyane.

(3) Ba a yarda da kewayawa a cikin da’irar da aka buga. Don layukan da za su iya hayewa, zaku iya amfani da “hakowa” da “winding” don magance matsalar. Wato, bari wani gubar ya “hako” ta cikin ratar da ke ƙarƙashin wasu resistors, capacitors, da triode fil, ko “iska” ta ƙarshen wata gubar da za ta iya hayewa. A cikin yanayi na musamman, yadda yanayin ke da wuyar gaske, an kuma ba da izini don sauƙaƙe zane. Yi amfani da wayoyi don gada don magance matsalar kewayawa. Saboda katako mai gefe guda ɗaya, abubuwan da ke cikin layi suna samuwa a kan saman zuwa p kuma na’urorin hawan dutse suna samuwa a kan ƙasa. Sabili da haka, na’urorin cikin layi na iya haɗuwa tare da na’urori masu tsayi a lokacin shimfidawa, amma ya kamata a kauce wa overlapping na pads.

3. Ƙasar shigarwa da ƙasa mai fitarwa Wannan wutar lantarki mai sauyawa ita ce ƙananan wutar lantarki DC-DC. Don ciyar da wutar lantarkin da ake fitarwa zuwa farkon na’ura mai canzawa, ya kamata sassan sassan biyu su kasance suna da ma’ana guda ɗaya, don haka bayan ɗora tagulla a kan wayoyi na ƙasa a bangarorin biyu, dole ne a haɗa su tare don samar da ƙasa ɗaya.

jarrabawa

Bayan an kammala zane na wiring, ya zama dole a bincika a hankali ko ƙirar wayoyi ta dace da ka’idodin da mai zanen ya tsara, kuma a lokaci guda, ya zama dole don tabbatar da ko ƙa’idodin da aka kafa sun dace da buƙatun tsarin samar da hukumar da aka buga. . Gabaɗaya, bincika layukan da layi, layukan da mashinan abubuwan da ake buƙata, da layukan. Ko nisa daga ta ramuka, sassan sassa da kuma ta ramuka, ta ramuka da ta ramuka ne m, da kuma ko sun hadu da samar da bukatun. Ko nisan layin wutar lantarki da layin ƙasa sun dace, da kuma ko akwai wurin faɗaɗa layin ƙasa a cikin PCB. Lura: Wasu kurakurai ana iya yin watsi da su. Misali, lokacin da aka sanya wani ɓangare na jimillar wasu masu haɗawa a waje da firam ɗin allo, kurakurai za su faru yayin duba tazarar; Bugu da kari, duk lokacin da aka gyara wayoyi da ta hanyar, dole ne a sake shafe tagulla.