Ka’idodin ƙirar PCB da matakan hana tsangwama

PCB shine goyan bayan abubuwan kewaye da abubuwan haɗin gwiwa a cikin samfuran lantarki. Yana ba da haɗin lantarki tsakanin abubuwan kewaye da na’urori. Tare da saurin haɓaka fasahar lantarki, yawan PGB yana ƙaruwa da haɓaka. Ikon ƙirar PCB don tsayayya da tsangwama yana haifar da babban bambanci. Saboda haka, a cikin ƙirar PCB. Dole ne a bi ƙa’idodin ƙa’idodin ƙirar PCB kuma dole ne a cika buƙatun ƙirar tsoma bakin.

ipcb

Babban ka’idodin ƙirar PCB

Tsarin shimfidar abubuwa da wayoyi suna da mahimmanci don ingantaccen aikin hanyoyin lantarki. Don ingancin ƙira mai kyau. PCB tare da ƙarancin farashi yakamata ya bi ƙa’idodin gabaɗaya masu zuwa:

1. Layout

Da farko, ya zama dole ayi la’akari da girman PCB yayi yawa. Lokacin da girman PCB ya yi yawa, layin da aka buga yana da tsawo, rashin ƙarfi yana ƙaruwa, ikon hana amo yana raguwa, kuma farashin yana ƙaruwa. Ƙaramin ƙanƙara, watsewar zafi ba shi da kyau, kuma layukan da ke kusa suna da saukin kutse. Bayan kayyade girman PCB. Sa’an nan gano wuri na musamman aka gyara. A ƙarshe, gwargwadon sashin aikin da’irar, duk abubuwan da ke kewaye sun fito.

Kula da waɗannan ƙa’idodi yayin ƙayyade wurin abubuwan da aka gyara na musamman:

(1) Taƙaita haɗin tsakanin abubuwan haɗin madaidaiciya gwargwadon iko, da ƙoƙarin rage sigogin rarraba su da tsangwama na lantarki tsakanin juna. Abubuwan da ke cikin damuwa da sauƙi kada su kasance kusa da juna, kuma abubuwan shigarwa da fitarwa yakamata su kasance masu nisa sosai.

(2) Akwai yuwuwar babban bambanci tsakanin wasu kayan aiki ko wayoyi, don haka yakamata a ƙara tazara tsakanin su don gujewa gajeriyar gaɓoɓin da ke haifar da fitarwa. Abubuwan da ke da babban ƙarfin lantarki yakamata a sanya su a cikin wuraren da ba za a iya samun sauƙin su da hannu ba yayin cire kuskure.

(3) Abubuwan da nauyinsu ya wuce 15g. Ya kamata a yi ƙarfin hali sannan a yi walda. Waɗannan babba ne kuma masu nauyi. Ba za a shigar da abubuwan da ke da ƙima mai ƙima ba akan allon da aka buga, amma a kan chassis na injin duka, kuma ya kamata a yi la’akari da matsalar watsa zafi. Ya kamata a kiyaye abubuwa masu zafi daga abubuwan dumama.

(4) don potentiometer. Daidaitacce inductor nada. M capacitor. Tsarin shimfidar daidaitattun abubuwa kamar microswitch yakamata yayi la’akari da buƙatun tsarin injin gaba ɗaya. Idan daidaitawar injin, yakamata a sanya shi akan allon da aka buga sama da sauƙi don daidaita wurin; Idan an daidaita injin a waje, yakamata a daidaita matsayin sa zuwa matsayin madaidaicin ƙwanƙwasa a kan rukunin chassis.

(5) Matsayin da ramin sakawa da madaidaicin madaurin bugawa yakamata a keɓe.

Dangane da rukunin aikin da’irar. Tsarin dukkan bangarorin da’irar zai dace da ƙa’idodi masu zuwa:

(1) Shirya matsayin kowane sashin da’irar aiki gwargwadon tsarin da’irar, don shimfiɗar ta dace da kwararar sigina kuma siginar tana riƙe da madaidaicin hanya ɗaya gwargwadon iko.

(2) Zuwa manyan sassan kowane da’irar aiki azaman cibiyar, a kusa da ita don aiwatar da shimfidar. Abubuwan da aka gyara ya zama daidai. Kuma shirya. An shirya sosai akan PCB. Ragewa da gajarta jagoranci da haɗi tsakanin abubuwan haɗin.

(3) Don da’irori da ke aiki a manyan mitoci, yakamata a yi la’akari da sigogin da aka rarraba tsakanin abubuwan. A cikin da’irori na gaba ɗaya, yakamata a shirya abubuwan da aka tsara daidai gwargwado. Ta wannan hanyar, ba kawai kyakkyawa ba. Kuma mai sauƙin taruwa da walda.

(4) Abubuwan da ke gefen gefen allon kewaye, gabaɗaya ba kasa da 2mm daga gefen allon kewaye ba. Mafi kyawun siffar allon kewaye shine rectangle. Tsawon zuwa rabo mai faɗi shine 3:20 da 4: 3. Girman allon kewaye ya fi 200x150mm. Ya kamata a yi la’akari da ƙarfin inji na hukumar da’irar.

2. Waya

Ka’idodin wayoyi sune kamar haka:

(1) Wajibi madaidaiciya wayoyi a tashoshin shigarwa da fitarwa ya kamata a guji su gwargwadon iko. Zai fi kyau a ƙara waya ƙasa tsakanin wayoyi don gujewa haɗe -haɗen ra’ayi.

(2) Mafi ƙarancin nisa na waya da aka buga galibi ana ƙaddara shi ta ƙarfin adhesion tsakanin waya da insulation substrate da ƙimar da ke gudana ta cikinsu.

Lokacin kaurin murfin jan ƙarfe shine 0.05mm kuma faɗin shine 1 ~ 15mm. Don na yanzu ta hanyar 2A, zazzabi ba zai wuce 3 ℃ ba, don haka faɗin waya na 1.5mm zai iya cika buƙatun. Don haɗaɗɗun da’irori, musamman da’irori na dijital, ana zaɓar nisan waya 0.02 ~ 0.3mm. Tabbas, yi amfani da layi mai faɗi gwargwadon iyawa. Musamman igiyoyin wutar lantarki da na kasa.

Mafi ƙarancin tazarar wayoyi galibi ana ƙaddara shi ta juriya ta ruɓewa da ƙarfin wutar lantarki tsakanin wayoyi a cikin mafi munin yanayi. Don haɗaɗɗun da’irori, musamman da’irar dijital, muddin tsarin ya ba da damar, tazarar na iya zama ƙarami kamar 5 ~ 8mm.

(3) lanƙwasa waya gabaɗaya yana ɗaukar madauwari madaidaiciya, kuma madaidaicin Angle ko haɗa Angle a cikin madaidaicin madaidaicin zai shafi aikin lantarki. Bugu da ƙari, yi ƙoƙarin guje wa amfani da manyan wuraren jan ƙarfe, in ba haka ba. Lokacin da aka yi zafi na dogon lokaci, farantin jan ƙarfe yana faɗaɗa yana faɗuwa cikin sauƙi. Lokacin da dole ne a yi amfani da manyan wuraren jan ƙarfe, yana da kyau a yi amfani da grid. Wannan yana da kyau don cire murfin jan ƙarfe da haɗe -haɗe tsakanin zafin da iskar gas ke fitarwa.

3. farantin walda

Ramin tsakiyar kushin ya zama ya fi girma girma fiye da diamita gubar na’urar. Manyan kushin yana da sauƙi don ƙirƙirar waldi mai kama -da -wane. Kushin waje diamita D gaba ɗaya bai gaza (D +1.2) mm ba, inda D shine ramin gubar. Don da’irar dijital mai yawa, ƙaramin diamita na kushin yana da kyau (D +1.0) mm.

PCB da matakan hana tsangwama kewaye

Tsarin hana tsangwama na allon da’irar da aka buga yana da alaƙa da takamaiman da’irar. Anan akwai measuresan matakan gama gari na ƙirar tsangwama na PCB.

1. Tsarin kebul na wuta

Dangane da girman faifan da’irar da aka buga a halin yanzu, gwargwadon iko don ƙara faɗin layin wutar, rage juriya na madauki. A lokaci guda. Yi igiyar wutar. Hanyar waya ta ƙasa ta yi daidai da jagorancin watsa bayanai, wanda ke taimakawa haɓaka haɓakar amo.

2. Zane da yawa

Ka’idar ƙirar waya ta ƙasa ita ce:

(1) An raba ƙasa ta dijital daga ƙasa analog. Idan akwai madaidaiciyar hanya da madaidaiciya madaidaiciya akan allon da’irar, kiyaye su a ware daban. Ƙasa mai ƙarancin mitar yakamata ta ɗauki madaidaicin maƙasudi ɗaya daidai gwargwado. Lokacin da ainihin wayoyin ke da wahala, ana iya haɗa wani ɓangaren da’irar a jere sannan kuma a daidaita ƙasa. Babban madaidaicin madaidaiciya yakamata yayi amfani da jerin abubuwa da yawa, yin ƙasa yakamata ya zama takaice da haya, abubuwan abubuwa masu yawa a kusa da gwargwadon iko tare da babban yanki na foil grid.

(2) Wayar da ke ƙasa ya kamata ta yi kauri sosai. Idan layin ƙasa yana da tsawo sosai, yuwuwar da ke ƙasa na canzawa tare da na yanzu, don rage aikin hana amo. Don haka yakamata waya ta ƙasa ta yi kauri ta yadda za ta iya wucewa sau uku a halin yanzu akan allon da aka buga. Idan za ta yiwu, kebul na ƙasa ya fi girma fiye da 2 mm zuwa 3mm.

(3) Wayar ƙasa ta kasance madaidaicin madauki. Yawancin allon da aka buga wanda ya haɗa da kewaye na dijital kawai zai iya haɓaka ikon hana amo na kewaye.

3. Decoupling capacitor sanyi

Ofaya daga cikin al’amuran yau da kullun a cikin ƙirar PCB shine a tura madaidaitan abubuwan da suka dace a cikin kowane sashi na allon da aka buga. Ka’idar daidaitawa ta gabaɗaya na capacitor ɗin shine:

(1) Ana shigar da ƙarshen shigar da wutar lantarki tare da ƙarfin lantarki na 10 ~ 100uF. Idan za ta yiwu, yana da kyau a haɗa 100uF ko sama.

(2) bisa ƙa’ida, kowane guntu na IC ya kamata a sanye shi da ƙarfin yumbu na 0.01pF. Idan sararin allon da aka buga bai isa ba, ana iya shirya 1 ~ 10pF capacitor ga kowane kwakwalwan kwamfuta 4 ~ 8.

(3) Ƙarfin hayaniya yana da rauni. Don na’urorin da ke da manyan canje -canjen wuta yayin rufewa, kamar na’urorin ƙwaƙwalwar RAM.ROM, yakamata a haɗa madaidaicin mai haɗawa tsakanin layin wutar da layin ƙasa na guntu.

(4) Jagorancin capacitor ba zai yi tsayi da yawa ba, musamman maɗaurin wucewa mai wucewa ba zai iya samun gubar ba. Bugu da kari, ya kamata a lura da abubuwa biyu masu zuwa:

(1 Akwai mai tuntuɓe a cikin allon bugawa. Relay. Za a samar da babban fitowar wuta yayin aiki da maballin da sauran abubuwan da aka gyara, kuma dole ne ayi amfani da da’irar RC da aka nuna a cikin hoton da aka haɗe don shakar da fitowar ta yanzu. Gabaɗaya, R shine 1 ~ 2K, kuma C shine 2.2 ~ 47UF.

Rashin shigarwar 2CMOS yana da girma sosai kuma yana da hankali, don haka ƙarshen da ba a yi amfani da shi ba yakamata a kafa shi ko haɗa shi da ingantacciyar wutar lantarki.