Kwarewar ƙirar injin injin PCB

Tsarin ƙirar PCB na asali shine kamar haka: shiri na farko -> ƙirar tsarin PCB -> Tsarin PCB -> wayoyi -> haɓaka wayoyi da bugun allo na siliki -> cibiyar sadarwa da dubawar DRC da duba tsarin -> yin faranti.
Shiri na farko.
Wannan ya haɗa da shirya kundin bayanai da dabaru “Idan kuna son yin aiki mai kyau, dole ne ku fara kaifafa kayan aikin ku. “Don yin katako mai kyau, bai kamata ku tsara ƙa’idar ba, amma kuma ku zana da kyau. Kafin ƙirar PCB, da farko shirya ɗakin karatu na kayan aikin Sch da PCB. Libraryakin ɗakin karatu na iya zama Protel (tsoffin tsuntsaye na lantarki sun kasance Protel a wancan lokacin), amma yana da wahala a sami wanda ya dace. Zai fi kyau a yi ɗakin ɗakin karatu gwargwadon daidaitattun bayanan girman na’urar da aka zaɓa. A ka’ida, fara sanya ɗakin ɗakin karatu na PCB da farko, sannan ɗakin ɗakin karatu na sch. Libraryakin ɗakin karatu na PCB yana da manyan buƙatu, waɗanda ke shafar shigar da hukumar kai tsaye; Bukatun ɗakin ɗakin karatu na SCH suna da sauƙi. Kawai kula da ayyana sifofin fil da alaƙar da ta dace da abubuwan PCB. PS: lura da ɓoye ɓoye a cikin ɗakunan karatu na yau da kullun. Sannan akwai ƙirar ƙira. Lokacin da kuka shirya, kun shirya don fara ƙirar PCB.
Na biyu: Tsarin tsarin PCB.
A cikin wannan matakin, gwargwadon girman ƙimar da’irar ƙaddara da matsayi daban -daban na injiniya, zana saman PCB a cikin yanayin ƙirar PCB, kuma sanya masu haɗin da ake buƙata, maɓallai / juyawa, ramukan dunƙule, ramukan taro, da sauransu gwargwadon buƙatun matsayi. Kuma yi la’akari sosai da ƙayyade yankin wayoyi da yankin da ba a haɗa shi ba (kamar yawan yanki kusa da ramin dunƙule na yankin da ba a haɗa shi ba).
Na uku: PCB layout.
Tsarin shine sanya kayan aiki akan allon. A wannan lokacin, idan duk shirye -shiryen da aka ambata a sama an yi su, zaku iya samar da teburin cibiyar sadarwa (Design -> create netlist) akan ƙirar ƙira, sannan ku shigo da teburin cibiyar sadarwa (Zane -> Rakunan ragowa) akan hoton PCB. Kuna iya ganin cewa na’urorin duk sun taru, kuma akwai wayoyi masu tashi a tsakanin fil don faɗaɗa haɗin. Sannan zaku iya tsara na’urar. Za’a aiwatar da shimfidawa gabaɗaya bisa ƙa’idodin masu zuwa:
Z Yankin yanki mai ma’ana gwargwadon aikin wutar lantarki, gaba ɗaya an raba shi zuwa: yanki na dijital (watau tsoron tsangwama da haifar da tsangwama), yankin da’irar analog (tsoron kutse) da yankin fitar da wutar lantarki (tushen kutse);
② Yankunan da suka kammala aiki iri ɗaya za a sanya su kusa da yadda za a iya, kuma za a daidaita dukkan abubuwan don tabbatar da wayoyi masu sauƙi; A lokaci guda, daidaita matsayin dangi tsakanin tubalan masu aiki don yin haɗin kai tsakanin tubalan masu aiki;
. don abubuwan haɗin da ke da inganci, za a yi la’akari da matsayin shigarwa da ƙarfin shigarwa; Za a sanya abubuwan dumama daban daga abubuwan da ke da zafin zafin jiki, kuma za a yi la’akari da matakan ɗaukar zafi idan ya cancanta;
Driver Direban I / O zai kasance kusa da gefen allon da aka buga da mai haɗawa mai fita gwargwadon iko;
Mai samar da agogo (kamar crystal oscillator ko oscillator na agogo) zai kasance kusa da na’urar ta amfani da agogo;
Deco Zaɓin capacitor (ƙarar dutsen guda ɗaya tare da kyakkyawan aikin mita mai yawa) gabaɗaya za a ƙara tsakanin fil ɗin shigar da wutar kowane haɗaɗɗiyar da’ira da ƙasa; Lokacin da sararin allon kewaye yake da yawa, ana iya ƙara ƙarfin tantalum capacitor a kusa da da’irori da yawa.
. diode mai fitarwa (1N4148) za a ƙara shi a murfin relay;
Layout Tsarin zai zama daidaitacce, mai kauri da tsari, kuma ba zai yi nauyi ko nauyi ba
“”
—— Ana buƙatar kulawa ta musamman
Lokacin sanya abubuwan haɗin, dole ne a yi la’akari da ainihin girman (yanki da tsayi) na abubuwan haɗin da matsayin dangi tsakanin abubuwan don tabbatar da aikin wutar lantarki na hukumar kewaye da yuwuwar da dacewa da samarwa da shigarwa. A lokaci guda, a kan cewa za a iya nuna ƙa’idodin da ke sama, yakamata a gyara jeri na abubuwan da suka dace don yin su da kyau. Irin waɗannan abubuwan yakamata a sanya su da kyau A daidai wannan hanya, ba za a iya “warwatse” ba.
Wannan matakin yana da alaƙa da hoton allo gaba ɗaya da wahalar wayoyi a mataki na gaba, don haka yakamata muyi ƙoƙarin yin la’akari da shi. A lokacin shimfidawa, ana iya yin wayoyi na farko don wuraren da ba a tabbata ba kuma an yi la’akari da su sosai.
Na hudu: wayoyi.
Wiring wani tsari ne mai mahimmanci a cikin ƙirar PCB gaba ɗaya. Wannan zai shafi aikin PCB kai tsaye. A cikin tsarin ƙirar PCB, galibi ana raba wayoyi zuwa duniyoyi uku: na farko shine wiring, wanda shine ainihin buƙatun ƙirar PCB. Idan ba a haɗa layin ba kuma akwai layin tashi, zai zama jirgi wanda bai cancanta ba. Ana iya cewa har yanzu ba a bullo da shi ba. Na biyu shine gamsuwar aikin lantarki. Wannan shine ma’aunin don auna ko allon da aka buga ya cancanta. Wannan don daidaita wayoyi a hankali bayan wayoyi don cimma kyakkyawan aikin lantarki. Sannan akwai kyau. Idan an haɗa wayoyin ku, babu wurin da zai shafi aikin na’urorin lantarki, amma da kallo, ya lalace a baya, haɗe da launuka da launuka, koda aikin ku na lantarki yana da kyau, har yanzu yanki ne na datti a idanun wasu. Wannan yana kawo babban damuwa ga gwaji da kulawa. Wayoyi yakamata su kasance masu daidaituwa da daidaituwa, ba tsattsauran ra’ayi ba. Yakamata a tabbatar da waɗannan a ƙarƙashin yanayin tabbatar da aikin lantarki da biyan wasu buƙatun mutum, in ba haka ba zai yi watsi da abubuwan yau da kullun. Za a bi ƙa’idodi masu zuwa yayin yin waya:
① Gabaɗaya, za a fara amfani da layin wutar da waya ta ƙasa don tabbatar da aikin lantarki na hukumar da’irar. A cikin kewayon da aka ba da izini, za a faɗaɗa faɗin wutar lantarki da wayoyin ƙasa gwargwadon iko. Yana da kyau cewa waya ƙasa tana da faɗi fiye da faɗin layin wutar. Alakarsu ita ce: waya ta ƙasa> layin wutar> layin sigina. Gabaɗaya, faɗin layin siginar shine 0.2 ~ 0.3mm, faɗin faɗin zai iya kaiwa 0.05 ~ 0.07mm, kuma layin wutar gabaɗaya shine 1.2 ~ 2.5mm. Don PCB na kewaya na dijital, ana iya amfani da waya mai faɗin ƙasa don ƙirƙirar kewaye, wato, don ƙirƙirar hanyar sadarwa ta ƙasa (ba za a iya amfani da hanyar analog ta wannan hanyar ba)
② Wayoyi masu tsananin buƙatu (kamar layuka masu yawan gaske) za a haɗa su a gaba, kuma layukan gefen ƙarshen shigarwar da ƙarshen fitarwa za su guji layi ɗaya don gujewa tsangwama. Idan ya cancanta, za a ƙara waya ta ƙasa don warewa. Waya na yadudduka biyu da ke kusa za su kasance daidai da juna kuma a layi ɗaya, wanda yake da sauƙin samar da haɗin guiwa.
Shell Za a sa harsashin oscillator, kuma layin agogo ya zama takaitacce, kuma ba zai kasance ko’ina ba. A karkashin da’irar oscillation agogo da keɓaɓɓiyar madaidaiciyar madaidaiciyar hanya, yakamata a ƙara yankin ƙasa, kuma bai kamata a ɗauki sauran lamuran siginar don sanya filin lantarki kusa da sifiri ba;
O 45o za a karɓi layin layin da ya karye har zuwa lokacin da zai yiwu, kuma ba za a yi amfani da wayoyin 90o da suka lalace don rage hasken siginar mitar ba.
⑤ Babu layin siginar da zai samar da madauki. Idan ba makawa, madauki zai zama ƙarami kaɗan; Hanyoyin layin siginar za su kasance kaɗan kaɗan;
Lines Layin maɓallan zai zama ɗan gajere da kauri sosai, kuma za a ƙara wuraren kariya a ɓangarorin biyu.
⑦ Lokacin watsa sigina mai mahimmanci da siginar filin sauti ta hanyar madaidaiciyar kebul, za a fitar da shi ta hanyar “siginar siginar waya ta ƙasa”.
Points Za a keɓe wuraren gwaji don mahimman sigina don sauƙaƙe samarwa, kiyayewa da ganowa
. bayan an kammala tsarin wayoyi, za a inganta wayoyin; A lokaci guda, bayan binciken cibiyar sadarwa na farko da dubawar DRC daidai ne, cika yankin da ba a haɗa shi da waya ta ƙasa, yi amfani da babban yanki na jan ƙarfe azaman waya ta ƙasa, kuma haɗa wuraren da ba a amfani da su tare da ƙasa akan allon da aka buga kamar waya ta kasa. Ko kuma ana iya sanya shi a cikin jirgi mai yawa, kuma wutar lantarki da waya ta ƙasa sun mamaye bene ɗaya bi da bi.
——PCB buƙatun tsarin wayoyi
. layi
Gabaɗaya, faɗin layin siginar shine 0.3mm (12mil), kuma faɗin layin wutar shine 0.77mm (30mil) ko 1.27mm (50mil); Tazara tsakanin layuka da tsakanin layuka da gammaye ya fi ko daidai da 0.33mm (13mil). A aikace aikace, idan yanayi ya ba da izini, ƙara nisa;
Lokacin da girman wayoyi ya yi yawa, ana iya la’akari da shi (amma ba a ba da shawarar ba) don amfani da wayoyi biyu tsakanin fil IC. Girman wayoyin shine 0.254mm (10mil), kuma nisan waya bai wuce 0.254mm (10mil) ba. A ƙarƙashin yanayi na musamman, lokacin da fil ɗin na’urar ya yi yawa kuma faɗin ya kunkuntar, za a iya rage girman layi da tazara mai dacewa.
. kushin
Abubuwan da ake buƙata don kushin da ta hanyar sune kamar haka: diamita na kushin zai fi 0.6mm fiye da rami; Misali, ga masu juriya na fil na gaba ɗaya, masu haɓakawa da madaidaiciyar madaidaiciya, girman diski / rami shine 1.6mm / 0.8mm (63mil / 32mil), da soket, pin da diode 1N4007 sune 1.8mm / 1.0mm (71mil / 39mil). A aikace mai amfani, yakamata a ƙaddara gwargwadon girman ainihin abubuwan da aka gyara. Idan za ta yiwu, ana iya ƙara girman kushin daidai;
Buƙatar kayan haɓakawa da aka ƙera akan PCB zai kasance kusan 0.2 ~ 0.4mm ya fi girman girman fil ɗin.
. ta hanyar
Gabaɗaya 1.27mm / 0.7mm (50mil / 28mil);
Lokacin da girman wayoyin ya yi yawa, ana iya rage girman girman ta hanyar da ta dace, amma bai kamata yayi ƙanƙanta ba. 1.0mm / 0.6mm (40mil / 24mil) za a iya la’akari.
. buƙatun tazara na kushin, waya da ta
PAD da VIA? : 0.3mm (12mil)
PAD da PAD? : 0.3mm (12mil)
PAD da TRACK? : 0.3mm (12mil)
GASKIYA DA KYAUTA? : 0.3mm (12mil)
Lokacin da yawa ya yi yawa:
PAD da VIA? : 0.254mm (10mil)
PAD da PAD? : 0.254mm (10mil)
PAD da TRACK? ≥ ≥? 0.254mm (mil 10)
BINCIKE DA BINCIKE? ≥ ≥? 0.254mm (mil 10)
Na biyar: inganta wayoyi da bugun allo na siliki.
“Babu kyau, kawai mafi kyau”! Duk yadda kuka yi ƙoƙarin ƙira, lokacin da kuka gama zanen, za ku ji har yanzu ana iya canza wurare da yawa. Kwarewar ƙirar gabaɗaya ita ce lokacin da za a inganta wayoyi ya ninka na farkon wayoyin. Bayan kun ji cewa babu abin da za ku canza, zaku iya sanya jan ƙarfe (wuri -> jirgin sama mai yawa). Gabaɗaya an shimfiɗa jan ƙarfe tare da waya ta ƙasa (kula da rarrabuwar ƙasa analog da ƙasa na dijital), kuma ana iya sanya wutar lantarki lokacin da ake sanya allon allo da yawa. Don bugun allo na siliki, kula da kada na’urorin su toshe su ko cire su ta hanyar vias da pads. A lokaci guda, ƙirar yakamata ta fuskanci saman ɓangaren, kuma kalmomin da ke ƙasa yakamata su zama madubi don gujewa rikitar da Layer.
Na shida: cibiyar sadarwa da DRC dubawa da tsarin dubawa.
Da farko, a kan cewa ƙirar ƙirar da’irar daidai ce, bincika hanyar haɗin haɗin jiki tsakanin fayil ɗin cibiyar sadarwar PCB da aka samar da fayil ɗin cibiyar sadarwa, da gyara daidai gwargwadon sakamakon sakamakon fitarwa don tabbatar da daidaiton dangantakar haɗin wayoyi. ;
Bayan an wuce rajistan cibiyar sadarwa daidai, DRC ta duba ƙirar PCB, kuma ta gyara ƙira cikin lokaci gwargwadon sakamakon fayil ɗin fitarwa don tabbatar da aikin lantarki na wayoyin PCB. Za a ci gaba da bincika tsarin shigarwa na inji na PCB kuma a tabbatar bayan.
Na bakwai: yin faranti.
Kafin hakan, yakamata a sami tsarin binciken.
Tsarin PCB gwaji ne na tunani. Duk wanda ke da tunani mai zurfi da gogewa, allon da aka ƙera yana da kyau. Don haka, yakamata mu yi taka tsantsan a cikin ƙira, mu yi la’akari da abubuwa daban -daban (alal misali, mutane da yawa ba sa la’akari da dacewa da kulawa da dubawa), ci gaba da ingantawa, kuma za mu iya ƙera katako mai kyau.