Hatsari da yawa na ɓoye na bugu na allo na PCB suna shafar shigarwa da gyara kuskure

Yin sarrafa allon siliki a ciki PCB ƙira wata hanyar haɗin gwiwa ce da injiniyoyi ke yin watsi da su cikin sauƙi. Gabaɗaya, kowa ba ya kula da shi sosai kuma yana sarrafa shi yadda ya kamata, amma bazuwar a wannan matakin yana iya haifar da matsala cikin sauƙi a cikin shigarwa da cire kayan aikin allo a nan gaba, ko ma lalata gaba ɗaya. Ajiye duka zanenku.

ipcb

 

1. Ana sanya alamar na’urar akan kushin ko ta hanyar
A cikin sanya lambar na’urar R1 a cikin hoton da ke ƙasa, an sanya “1” akan kushin na’urar. Wannan lamarin ya zama ruwan dare gama gari. Kusan kowane injiniya ya yi wannan kuskuren lokacin da aka fara kera PCB, saboda ba shi da sauƙi a ga matsalar a cikin software na ƙira. Lokacin da aka samo allon, an gano cewa lambar ɓangaren an yi alama da kushin ko babu komai. A ruɗe, ba zai yiwu a faɗa ba.

2. Ana sanya alamar na’urar a ƙarƙashin kunshin

Don U1 a cikin hoton da ke ƙasa, watakila ku ko masana’anta ba su da matsala lokacin shigar da na’urar a karon farko, amma idan kuna buƙatar cirewa ko maye gurbin na’urar, za ku yi baƙin ciki sosai kuma ba za ku iya samun inda U1 yake ba. U2 a bayyane take kuma ita ce hanya madaidaiciya don sanya shi.

3. Alamar na’urar ba ta dace da na’urar da ta dace ba a fili

Domin R1 da R2 a cikin wannan adadi, idan ba ka duba zane PCB tushen fayil, za ka iya gaya wanne juriya ne R1 da kuma abin da yake R2? Yadda za a girka da kuma gyara shi? Don haka, dole ne a sanya alamar na’urar don mai karatu ya san sifofinta a kallo, kuma babu wata shubuha.

4. Alamar na’ura ta yi ƙanƙanta sosai

Saboda ƙayyadaddun sararin allo da yawan abubuwan da ake buƙata, sau da yawa dole ne mu yi amfani da ƙananan haruffa don lakafta na’urar, amma a kowane hali, dole ne mu tabbatar da cewa alamar na’urar “ana iya karantawa”, in ba haka ba ma’anar alamar na’urar za ta ɓace. . Bugu da kari, nau’ikan sarrafa PCB daban-daban suna da matakai daban-daban. Ko da girman rubutu iri ɗaya, tasirin masana’antar sarrafa iri daban-daban ya bambanta sosai. Wani lokaci, musamman lokacin yin samfura na yau da kullun, don tabbatar da tasirin samfurin, dole ne ku nemo daidaiton sarrafawa. Manyan masana’anta don aiwatarwa.

Girman rubutu iri ɗaya, haruffa daban-daban suna da tasirin bugu daban-daban. Misali, tsoho font na Altium Designer, ko da girman rubutun yana da girma, yana da wahala a karanta akan allon PCB. Idan ka canza zuwa ɗaya daga cikin “Nau’in Gaskiya”, Ko da girman rubutun ya fi girma biyu, ana iya karanta shi sosai.

5. Na’urori masu kusa suna da alamun na’urar da ba su da tabbas
Dubi resistors guda biyu a cikin hoton da ke ƙasa. Laburaren fakitin na’urar ba shi da fayyace. Tare da waɗannan pads guda 4, ba za ku iya yin hukunci akan waɗanne pads biyu ne na resistor ba, balle wanda shine R1 kuma wanda shine R2. NS. Wurin da aka sanya masu tsayayyar na iya zama a kwance ko a tsaye. Siyar da ba daidai ba zai haifar da kurakuran da’ira, ko ma gajeriyar da’ira, da sauran sakamako masu muni.

6. Hanyar sanya alamar na’urar ba ta dace ba
Hanyar alamar na’urar akan PCB yakamata ta kasance ta hanya ɗaya gwargwadon yiwuwa, kuma aƙalla kwatance biyu. Wurin bazuwar zai sanya shigarwar ku da kuma gyara kuskuren ku da wahala sosai, saboda kuna buƙatar yin aiki tuƙuru don nemo na’urar da kuke buƙatar nemo. Alamun abubuwan da ke gefen hagu a cikin hoton da ke ƙasa an sanya su daidai, kuma na dama yana da mummunan rauni.

7. Babu alamar lambar Pin1 akan na’urar IC
Kunshin na’urar IC (Integrated Circuit) yana da madaidaicin alamar farawa kusa da Pin 1, kamar “dige” ko “tauraro” don tabbatar da daidaitaccen daidaitawa lokacin da aka shigar da IC. Idan an shigar da ita baya, na’urar na iya lalacewa kuma ana iya goge allon. Ya kamata a lura cewa ba za a iya sanya wannan alamar a ƙarƙashin IC ɗin da za a rufe ba, in ba haka ba zai zama da wahala sosai don gyara kewaye. Kamar yadda aka nuna a cikin hoton da ke ƙasa, yana da wahala U1 ta yanke hukunci kan inda za a sanya, yayin da U2 ya fi sauƙi don yin hukunci, saboda fil ɗin farko yana da murabba’i kuma sauran fil ɗin zagaye ne.

8. Babu alamar polarity don na’urori masu polaried
Yawancin na’urori masu ƙafa biyu, irin su LEDs, electrolytic capacitors, da dai sauransu, suna da polarity (directory). Idan an shigar da su ta hanyar da ba ta dace ba, na’urar ba za ta yi aiki ba ko ma na’urar zata lalace. Idan alkiblar LED ta yi kuskure, to babu shakka ba za ta yi haske ba, kuma na’urar LED za ta lalace saboda raunin wutar lantarki, kuma na’urar wutar lantarki na iya fashewa. Sabili da haka, lokacin gina ɗakin karatu na kunshin waɗannan na’urori, dole ne a sanya alamar polarity a fili, kuma alamar alamar polarity ba za a iya sanya shi a ƙarƙashin jigon na’urar ba, in ba haka ba za a toshe alamar polarity bayan an shigar da na’urar, wanda zai haifar da matsala wajen gyara matsala. . C1 a cikin adadi da ke ƙasa ba daidai ba ne, saboda da zarar an shigar da capacitor a kan jirgi, ba shi yiwuwa a yi hukunci ko polarity daidai ne, kuma hanyar C2 daidai ne.

9. Babu sakin zafi
Yin amfani da sakin zafi akan fitilun kayan aikin na iya yin sauƙin siyarwa. Wataƙila ba za ku so a yi amfani da taimako na thermal don rage juriya na wutar lantarki da juriya na thermal ba, amma rashin amfani da taimakon zafi na iya yin wahalar siyarwa sosai, musamman lokacin da pad ɗin na’urar ke haɗa su da manyan alamu ko tagulla. Idan ba a yi amfani da sakin zafin da ya dace ba, manyan burbushi da na’urorin sarrafa tagulla a matsayin nutsewar zafi na iya haifar da wahala wajen dumama pads. A cikin hoton da ke ƙasa, tushen fil na Q1 ba shi da sakin zafi, kuma MOSFET na iya zama da wahala ga siyarwa da dillali. Tushen fil na Q2 yana da aikin sakin zafi, kuma MOSFET yana da sauƙin siyarwa da dillali. Masu zanen PCB na iya canza adadin sakin zafi don sarrafa juriya da juriya na thermal na haɗin. Misali, masu zanen PCB na iya sanya alamu akan fitin tushen Q2 don ƙara adadin jan ƙarfe da ke haɗa tushen zuwa kumburin ƙasa.