Matsalolin sayar da PCB gama gari don gujewa

A ingancin soldering yana da babbar tasiri a kan overall ingancin da PCB. Ta hanyar soldering, an haɗa sassa daban-daban na PCB zuwa wasu kayan lantarki don sa PCB yayi aiki yadda ya kamata kuma ya cimma manufarsa. Lokacin da ƙwararrun masana’antu suka kimanta ingancin kayan lantarki da kayan aiki, ɗayan manyan abubuwan da ke cikin kimantawa shine ikon siyarwa.

ipcb

Tabbas, walda yana da sauqi qwarai. Amma wannan yana buƙatar ƙwarewa don ƙwarewa. Kamar yadda ake cewa, “aiki na iya zama cikakke.” Ko da novice na iya yin solder mai aiki. Amma ga rayuwar gaba ɗaya da aikin kayan aiki, aikin walda mai tsabta da ƙwararru ya zama dole.

A cikin wannan jagorar, zamu haskaka wasu matsalolin da suka fi dacewa da zasu iya faruwa yayin aikin walda. Idan kana son ƙarin sani game da nawa ake kashewa don yin cikakken solder, wannan shine jagorar ku.

Menene cikakkiyar haɗin gwiwa mai siyarwa?

Yana da wahala a haɗa kowane nau’in haɗin gwiwa na solder a cikin cikakkiyar ma’anar. Dangane da nau’in siyar, PCB da aka yi amfani da shi ko abubuwan haɗin da aka haɗa zuwa PCB, haɗin haɗin gwiwa mai kyau na iya canzawa sosai. Duk da haka, mafi kyawun kayan haɗin gwiwa har yanzu suna da:

Cikakken jika

Sauti mai laushi da kyalli

Kyawawan kusurwoyi masu kyau

Don samun ingantattun kayan haɗin gwal, ko SMD kayan haɗin gwiwa ne ko ta hanyar rami, dole ne a yi amfani da adadin da ya dace na siyar, kuma dole ne a ɗora tip ɗin ƙarfe mai dacewa zuwa madaidaicin zafin jiki kuma a shirye don tuntuɓar PCB. Cire Layer oxide.

Waɗannan su ne manyan matsaloli da kurakurai guda tara waɗanda ke faruwa a lokacin walda ta ƙwararrun ma’aikata:

1. Gadar walda

PCBs da na’urorin lantarki suna ƙara ƙanƙanta da ƙarami, kuma yana da wahala a iya sarrafa PCB, musamman lokacin ƙoƙarin siyarwa. Idan titin iron ɗin da kuke amfani da shi ya yi girma ga PCB, za a iya samun gada mai yawa.

Soldering gada yana nufin lokacin da kayan sayar da kayan ya haɗu biyu ko fiye da masu haɗin PCB. Wannan yana da matukar hadari. Idan ba a gano shi ba, zai iya sa allon kewayawa ya yi gajeriyar kewayawa kuma ya ƙone. Tabbatar cewa koyaushe ana amfani da tip ɗin ƙarfe daidai girman girman don hana gadoji mai siyarwa.

2. Yawan saida

Novices da masu farawa sukan yi amfani da solder da yawa lokacin saida, kuma ana samun manyan ƙwallo masu sifar kumfa a mahaɗin saida. Baya ga abin da yayi kama da girma mai ban mamaki akan PCB, idan haɗin haɗin siyar yana aiki da kyau, yana iya zama da wahala a samu. Akwai ɗaki da yawa don kuskure a ƙarƙashin ƙwallan siyar.

Mafi kyawun al’ada shine a yi amfani da solder a hankali kuma ƙara solder idan ya cancanta. Ya kamata mai siyar ya kasance mai tsabta kamar yadda zai yiwu kuma yana da sasanninta masu kyau.

3. Sanyi kabu

Lokacin da yawan zafin jiki na baƙin ƙarfe ya yi ƙasa da mafi kyawun zafin jiki, ko lokacin dumama na haɗin gwal ɗin ya yi gajere sosai, haɗin gwiwa mai sanyi zai faru. Ƙunƙarar sanyi suna da maras kyau, ɓarna, siffa mai kama da jaka. Bugu da ƙari, suna da ɗan gajeren rayuwa da rashin aminci. Hakanan yana da wahala a kimanta ko haɗin haɗin gwiwar sanyi zai yi kyau a ƙarƙashin yanayin yanzu ko iyakance ayyukan PCB.

4. Konewar kumburi

Ƙungiyar da aka kone ita ce ainihin kishiyar haɗin sanyi. Babu shakka, ƙarfen ƙarfe yana aiki a zafin jiki mafi girma fiye da mafi kyawun zafin jiki, haɗin gwiwar solder yana fallasa PCB zuwa tushen zafi na dogon lokaci, ko har yanzu akwai Layer na oxide akan PCB, wanda ke hana mafi kyawun canja wurin zafi. An ƙone saman haɗin gwiwa. Idan an ɗaga kushin a haɗin gwiwa, PCB na iya lalacewa kuma ba za a iya gyara shi ba.

5. Dutsen kabari

Lokacin ƙoƙarin haɗa kayan aikin lantarki (kamar transistor da capacitors) zuwa PCB, duwatsun kabari sukan bayyana. Idan an haɗa dukkan sassan ɓangaren da kyau zuwa ga pads kuma an sayar da su, sashin zai kasance madaidaiciya.

Rashin isa ga zafin da ake buƙata don aikin walda zai iya haifar da ɗaya ko fiye da gefe sama, yana haifar da kamannin kabari. Dutsen kabarin da ke fadowa zai yi tasiri ga rayuwar haɗin gwiwa kuma yana iya yin mummunan tasiri akan aikin zafi na PCB.

Ɗaya daga cikin matsalolin da aka fi sani da ke sa dutsen kabari ya karye a lokacin sayar da wutar lantarki shine rashin daidaituwa a cikin tanda mai sake dawowa, wanda zai iya haifar da jika da wuri na solder a wasu wurare na PCB dangane da wasu wurare. Tanderun da aka yi da kansa yawanci yana da matsalar dumama mara daidaituwa. Don haka, ana ba da shawarar ku sayi kayan aikin ƙwararru.

6. Rashin isasshen jika

Ɗaya daga cikin kurakuran da aka fi sani da masu farawa da masu farawa shine rashin wettability na haɗin gwiwa. Matakan da aka jika mara kyau sun ƙunshi ƙasa da siyar da ake buƙata don haɗin da ya dace tsakanin pads ɗin PCB da kayan lantarki da aka haɗa da PCB ta hanyar siyarwa.

Mummunan jika na lamba zai kusan iyakance ko lalata aikin kayan aikin lantarki, aminci da rayuwar sabis za su yi rauni sosai, kuma yana iya haifar da ɗan gajeren da’ira, wanda hakan ya yi illa ga PCB. Wannan yanayin sau da yawa yana faruwa lokacin da aka yi amfani da ƙarancin solder a cikin tsari.

7. Jump waldi

Jump waldi na iya faruwa a hannun waldar inji ko ƙwararrun walda. Yana iya faruwa saboda rashin natsuwa mai aiki. Hakazalika, injunan da ba su dace ba suna iya tsallake haɗin gwanon siyar cikin sauƙi ko wani ɓangaren haɗin gwiwa.

Wannan yana barin kewayawa a cikin buɗaɗɗen yanayi kuma yana kashe wasu wurare ko duka PCB. Ɗauki lokacinku kuma bincika duk haɗin gwiwar saida a hankali.

8. An daga kushin sama

Saboda tsananin ƙarfi ko zafi da aka yi akan PCB yayin aikin siyarwar, pads ɗin da ke kan mahaɗin solder zai tashi. Kushin zai ɗaga saman PCB, kuma akwai yuwuwar haɗarin gajeriyar da’ira, wanda zai iya lalata dukkan allon kewayawa. Tabbatar sake shigar da pads akan PCB kafin siyar da abubuwan haɗin.

9. Webbing da fantsama

Lokacin da allon da’irar ya gurɓata da gurɓatattun abubuwa waɗanda ke shafar tsarin siyar da su ko kuma saboda rashin isasshen amfani da ruwa, za a haifar da zazzagewa da spatter akan allon kewayawa. Bugu da ƙari ga ɓoyayyen bayyanar PCB, yin amfani da yanar gizo da watsawa kuma babban haɗari ne na gajeren lokaci, wanda zai iya lalata allon kewayawa.